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HOTUBA YA MHESHIMIWA MAMA MBONIMPAYE MPANGO, MKE WA 

MAKAMU WA RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

KATIKA SEMINA YA UHAMASISHAJI WA SENSA KWA 

WANAWAKE 1000 MKOA WA DAR ES SALAAM 

GOLDEN MEMORY CLASSIC HALL SINZA,  

DAR ES SALAAM 22 AGOSTI 2022 

 
 

Mheshimiwa Mama Anna Makinda, 
 

Ndugu Lilian Wassira, Mkurugenzi wa Taasisi ya Citizens Foundation, 
 

Waheshimiwa Wabunge wote mliopo, 
 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya, 
 

Viongozi wa Taasisi mbalimbali mliopo, 
 

Wanachama wa Taasisi ya Citizens Foundation, 
 

Wageni waalikwa, Akina mama wenzangu, 
 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania… 
 
Kina mama oyee… 
 

Awali ya yote, naomba nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa 

rehema kwa kutupa afya njema na kutuwezesha kuwa hapa leo. Nawashukuru 

sana uongozi wa Taasisi ya Citizens Foundation kwa kunialika hapa nije kushiriki 

nanyi katika semina hii muhimu ya kuhamasisha wanawake wa Mkoa wa Dar es 

Salaam kuitikia wito wa Serikali wa kushiriki zoezi la Sensa ya Watu na Makazi 

ambalo linatarajia kufanyika kesho tarehe 23 Agosti, 2022. 
 

Aidha, napenda pia kukushukuru na kukupongeza Mama yetu Mheshimiwa Anna 

Makinda, Spika Mstaafu ambaye pia ni Kamisaa wa Sensa ya Watu na Makazi ya 

mwaka huu 2022, kwa kazi nzuri ambayo ameifanya kuhamasisha Watanzania 

wote kushiriki katika zoezi la sensa. Hongera sana mama! 
 

Ndugu Viongozi, akina mama wenzangu, na wageni waalikwa 
 

Ninafurahi na kuhamasika sana ninapoona akina mama wanakuwa mstari wa 

mbele katika mambo muhimu yanayoigusa jamii yetu. Semina hii ya leo ni 

muhimu sana kwa manufaa yetu na familia zetu pamoja na taifa kwa ujumla. 
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Nasema hivi kwa sababu, kama tunavyofahamu, sisi wanawake tunanafasi 

kubwa sana katika kuhamasisha jamii kutoa ushirikiano wa kutosha ili zoezi la 

sensa lifanikiwe. Hivyo naamini kupitia semina hii, tutaelimishwa na kupewa 

miongozo ili na sisi tuweze kuhamasisha wengine katika maeneo yetu tunayoishi 

au kufanyakazi na kuchangia katika mafanikio ya zoezi hili. 

 

Ndugu washiriki 
 

Sensa ya Watu na Makazi ni zoezi la kitaifa na litafanyika kwa mujibu wa Sheria, 

kanuni, taratibu na miongozo maalum. Hivyo naamini kupitia semina hii 

tutajifunza masuala yote muhimu ambayo yatatuwezesha na sisi kushiriki 

kikamilifu katika sensa hii. Ni vyema tufahamu kuwa, kupitia Sensa, Serikali 

inatarajia kukusanya, kuchambua, kutathmini na kutambua takwimu muhimu 

ikiwemo kujua idadi ya watu wote nchini kwa umri na kwa jinsi, mahali 

tunapoishi, hali ya elimu, ajira, makazi na pia hali ya vizazi na vifo. Takwimu hizi 

za Sensa ni msingi wa uandaaji wa Sera na program mbalimbali zinazolenga 

kuboresha ustawi wa wananchi na maendeleo ya Taifa kwa ujumla. Aidha, kwa 

kupitia takwimu hizi Serikali inaweza kuainisha mahitaji ya wananchi yakiwemo 

makundi maalum yenye mahitaji maalum. Hivyo, nitumie fursa hii kuwasihi sana, 

kuwepo katika makazi yetu na kutoa ushirikiano wa kutosha ambao ni pamoja na 

kuwa tayari kutoa taarifa zenu kwa usahihi ili kufanikisha azma ya Serikali ya 

kuwa na takwimu sahihi na muhimu kwa maendeleo endelevu ya Taifa letu.  
 

Akina mama wenzangu; 
 

Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

anadhamira ya dhati kuboresha huduma za kijamii na hasa maisha ya 

Watanzania kwa ujumla. Tumeona Mheshimiwa Rais amefanya jitihada kubwa 

sana kuboresha Sekta ya Elimu, Afya, usafiri na usafirishaji, upatikanaji wa 

nishati ya Umeme, Kilimo, Viwanda, huduma ya maji na uwezeshaji wa wananchi 

kiuchumi. Lakini akina mama wenzangu, ili kufanikisha utoaji sawia wa huduma 

hizi zote, taarifa zitokanazo na Sensa kwa watu wetu ni muhimu sana katika 

kuweka mipango na kugawanya rasilimali za nchi kwa maendeleo ya Watanzania. 
 

Hivyo, ni muhimu sana wananchi kuandaliwa ili waweze kushiriki zoezi la Sensa 

kikamilifu. Naomba nitoe rai kwenu, baada ya semina hii hakikisheni mnatoa 

elimu juu ya umuhimu wa Sensa, huku mkiwapa wananchi miongozo na 

utaratibu utakaowezesha kufanikisha zoezi hili kwa ufanisi. Aidha, naomba pia 

nitoe angalizo kuwa, kila mmoja wetu anapaswa kuhesabiwa mara moja tu kama 

sheria inavyoelekeza. Naamini, wananchi wakiwa na uelewa watatoa ushirikiano 



3 
 

unaohitajika. Vilevile, Mheshimiwa Rais Samia ametuhakikishia kuwa, taarifa zote 

zitakazokusanywa wakati wa Sensa zitakuwa ni siri na zitatumika kwa 

madhumuni ya kitakwimu tu na si vinginevyo, hivyo tusiogope kutoa taarifa 

sahihi. 
 

Ndugu Viongozi, akina mama wenzangu, wageni waalikwa 
 

Kabla sijahitimisha hotuba yangu, naomba nitumie fursa hii kuwapongeza sana 

wanachama wote wa Taasisi ya Citizens Foundation pamoja na wanawake 

wengine wajasiriamali hapa nchini kwa kuwa mstari wa mbele katika kutafuta 

fursa za kujiletea maendeleo na kujikwamua kiuchumi. Kama mnavyofahamu, 

Mheshimiwa Rais Samia ni kinara wa utekelezaji wa ajenda ya kumkwamua 

mwanamke kiuchumi. Mheshimiwa Rais ameahidi kuongeza uwekezaji katika 

program za elimu kama vile mafunzo ya ufundi stadi na matumizi wa teknolojia 

kuwaongezea wasichana na wanawake ujuzi ili waweze kushiriki katika shughuli 

za kiuchumi. Aidha, katika bajeti yake ya mwaka huu 2022/2023, Serikali 

imeelekeza Serikali za Mitaa kutenga asimilia 10 ya mapato yake ya ndani ili 

kutoa mikopo isiyo na riba kwa wanawake, vijana na wenye ulemavu. Hali 

kadhalika, kwa wale ambao wanajishughulisha na sekta ya kilimo, mabenki 

kadhaa sasa yameanza kutoa mikopo yenye riba nafuu. Hivyo, nitoe rai kwenu 

kuchangamkia fursa hizi ili tuweze kufikia yale malengo tuliyojiwekea. Aidha, 

nawaomba Halmashauri zetu, Jukwaa la Uwezeshaji wa Wanawake Kiuchumi 

chini ya Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsi, wanawake na Makundi Maalum 

kuhakikisha maono ya Mheshimiwa Rais yanafanikiwa. Vilevile naomba taasisi za 

fedha nchini kuunga mkono juhudi hizi za Mheshimiwa Rais na kutanua wigo wa 

mikopo na kutoa elimu ya biashara kwa akina mama wajasiriamali. 
 

Naomba pia nitumie nafasi hii kuwapongeza sana Taasisi ya Citizens Foundation 

kwa kuwa na program nzuri ya kusaidia watoto wanaoishi kwenye mazingira 

hatarishi mkiamini kuwa Mtoto ni Mama. Nimeguswa sana, hivyo nitumie nafasi 

hii kuwaomba akina mama wenzangu, viongozi wote mlioko hapa, wadau 

mbalimbali wa maendeleo na taasisi zote zilizopo hapa kusaidia watoto wetu 

hawa kutimiza ndoto zao. Jukumu hili ni letu sote!  
 

Baada ya kusema haya machache, naomba nitamke rasmi kuwa Semina ya 

Uhamasishaji wa Sensa kwa Wanawake 1000 Mkoa wa Dar es Salaam, 

imefunguliwa rasmi. 
 

Akina mama oyeee… 
 

Sensa….. 
 

Asanteni kwa kunisikiliza. 


